Sức khỏe mỗi ngày

Hotline : 0934 34 36 37
Trang chủ / Tư vấn / Cầu nối luật gia

Có nên quyết ly hôn dù chồng dọa hành hạ cả gia đình?

15:33 01/02/2018

Tôi vừa gửi đơn ra tòa án yêu cầu đơn phương ly hôn vì gần đây chồng tôi thường xuyên đánh bạc, bán hết tài sản trong nhà. (Phương Anh)

Chồng tôi biết được đã đánh đập và đe dọa nếu ly hôn thì anh ta sẽ hành hạ cả gia đình.

Xin hỏi hành vi cản trở ly hôn của anh ta có bị xử lý hình sự không? Mức phạt thế nào? 

Luật sư trả lời:

Theo quy định tại Điều 55 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013, phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đến 300.000 đồng với một trong những hành vi sau đây:

- Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác.

- Cản trở người khác kết hôn, ly hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác.

Từ ngày 1/1/2018, khi Bộ luật hình sự 2017 chính thức có hiệu lực thi hành, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà hành vi này còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 181 - tội Cưỡng ép kết hôn, ly hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, cản trở ly hôn tự nguyện

Cụ thể, người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ hoặc cưỡng ép hoặc cản trở người khác ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Theo thông tin cung cấp, chồng bạn thường xuyên có hành vi bạo hành và ngăn cản việc ly hôn nên bạn có thể gửi đơn tới cơ quan công an địa phương để đề nghị bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Thạc sĩ, Luật sư Phạm Thanh Bình
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Đọc nhiều

Người đưa tin Liên hệ quảng cáo