Cầu nối luật gia

Có được hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc sớm?


Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định lao động nữ khi sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Bạn đọc hỏi: Tôi ký hợp đồng không thời hạn với công ty và đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ ngày tháng 8/2017 và làm hết tháng 2/2018 thì nghỉ việc. Hiện tôi có thai và dự kiến sinh vào tháng 9/2018. Vậy tôi có được hưởng BHXH không và được trợ cấp? Tới lúc tôi sinh, thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) của tôi còn hiệu lực không vì ngày hết hạn là 31/12/2018.

po

Ảnh minh họa

Về vấn đề này, Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định lao động nữ khi sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Trường hợp của bạn dự sinh vào 14/9/2018, nếu bạn đóng BHXH đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.
Khi bạn sinh vẫn được hưởng chế độ thai sản, mức hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 39 Luật BHXH năm 2014 (mức hưởng chế độ thai sản một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản) và trợ cấp một lần khi sinh theo quy định tại Điều 38 Luật BHXH năm 2014 (trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con).
Tới lúc bạn sinh con vào tháng 9/2018, thẻ BHYT của bạn không còn hiệu lực do bạn đã thôi việc từ tháng 2/2018.
Theo Báo Tin tức

Bạn đang đọc bài viết "Có được hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc sớm?" tại chuyên mục Tư vấn của Khỏe 365. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư : khoe365@nguoiduatin.vn. Hotline: 093 4343 637.




BÀI MỚI ĐĂNG

BÀI ĐỌC NHIỀU